Chuẩn bị gì cho con khi vào lớp 1? Chương trình học lớp 1 bao gồm những gì? Đây có lẽ là những câu hỏi khiến các bậc phụ huynh đau đầu. Bởi lẽ đây là cấp học đầu tiên nên chắc hẳn các bậc làm cha làm mẹ còn khá bỡ ngỡ.
Để giúp các phụ huynh yên tâm hơn khi cho con vào lớp 1, bài viết dưới đây sẽ cung cấp một số thông tin bổ ích về chương trình học lớp 1 một cách chi tiết nhất.
Giới thiệu chung về nội dung chương trình lớp 1
Chương trình lớp 1 hiện nay có một vài thay đổi so với những năm trước đó. Cụ thể: căn cứ theo Thông tư 32/2018/TT-BGDĐT, kể từ năm học 2020-2021 học sinh lớp 1 theo hệ giáo dục phổ thông sẽ phải bắt buộc học theo chương trình sách giáo khoa mới. Theo đó, trẻ sẽ được học kết hợp lý thuyết với trải nghiệm thực tế nhằm hoàn thiện về kiến thức lẫn kỹ năng cần thiết.
Trong chương trình đào tạo mới, học sinh sẽ được học 2 buổi/ngày. . Buổi sáng học 4 tiết và chiều học tối đa không quá 3 tiết. Sách giáo khoa sử dụng trong chương trình giảng dạy sẽ được UBND cấp tỉnh chọn cho các trường trong khu vực tỉnh đó.
Bốn bộ sách để UBND lựa chọn bao gồm: Bộ “Cánh Diều” do NXB Đại học Sư Phạm TPHCM xuất bản; Bộ “Chân trời sáng tạo”; Bộ “Cùng học để phát triển năng lực” và “Kết nối tri thức với cuộc sống” do NXB Giáo dục Việt Nam biên soạn.
>>Xem thêm: Hành trang cùng con vào lớp 1
Các môn học lớp 1 mới bao gồm những môn nào?
Chương trình lớp 1 mới sẽ có những sự thay đổi đáng kể so với chương trình cũ. Điển hình như việc giảm số tiết học lý thuyết tăng các tiết học trải nghiệm thực tế. Các em sẽ học 6 môn bắt buộc, 1 môn học tự chọn và môn hoạt động trải nghiệm thực tế, cụ thể:
Toán
Với môn học này, trẻ sẽ được học 3 tiết/tuần, có tất cả 305 tiết trong năm.. Học sinh sẽ được trang bị đầy đủ các kiến thức cơ bản của Toán học về số học và hình học như: nhận biết và tính toán các số trong phạm vi từ 1 đến 100, nhận diện các hình học cơ bản,…
Tiếng Việt
Học sinh sẽ được học 10 tiết/tuần với tổng số tiết là 350 tiết học/năm. Đối với môn Tiếng Việt, các em phải học với số lượng tiết cao hơn so với các môn học khác.
Môn Tiếng Việt sẽ giúp các em được làm quen với chữ viết, ngữ pháp, ngữ âm,…cũng như rèn luyện các kỹ năng nghe, nói, đọc, viết cơ bản. Đây là môn học nền tảng và xuyên suốt trong quá trình học của các em sau này.
Tự nhiên và Xã hội
Môn học này sẽ trang bị cho các em kiến thức về con người, sự vật trong tự nhiên và xã hội với thời lượng 1 tiết/tuần. Hơn hết, môn học này sẽ giúp các em rèn luyện được một số kỹ năng cần thiết như: tự giác giữ gìn vệ sinh cá nhân, an toàn cho bản thân, gia đình và ý thức bảo vệ môi trường,…
Đạo đức
Học sinh sẽ được học môn Đạo đức với thời lượng 1 tiết/tuần và 35 tiết/năm. Với môn học này, các em sẽ được rèn luyện khả năng tự chăm sóc và quản lý bản thân, nhận diện được đâu là điều nên và không nên làm cũng như hình thành ý thức sống có trách nhiệm hơn.
Đồng thời, Đạo Đức là một môn học mang tính ý nghĩa rất lớn đối với sự hình thành và phát triển phẩm chất, trí tuệ toàn diện của trẻ. Bởi con người không chỉ cần có tài mà còn phải có cả đức.
Thể dục
Môn học được thiết kế với chương trình gồm 2 tiết/tuần, 70 tiết/năm. Với không gian học tập ngoài trời đem lại cho học sinh cảm giác thích thú thoải mái và năng động hơn trong học tập.
Thông qua các bài tập bài tập thể dục, các môn thể thao, các trò chơi vận động phù hợp với lứa tuổi sẽ giúp các em sẽ được rèn luyện sức khỏe, phát triển thể chất và chiều cao một cách toàn diện nhất.
Âm nhạc và Mỹ thuật
Môn học này được học với thời lượng 2 tiết/tuần, tương đương 70 tiết/ năm. Khi học môn này các em sẽ có cơ hội được khám phá bản thân, phát huy năng khiếu cũng như sở thích của chính mình thông qua việc vẽ tranh, tô màu, ca hát, nhảy múa,…Nhờ đó các em sẽ trở nên năng động và sáng tạo hơn.
Hoạt động trải nghiệm
Hoạt động trải nghiệm là các hoạt động khám phá và rèn luyện bản thân, hoạt động nhằm phát triển mối quan hệ với bạn bè, thầy cô và những người thân trong gia đình. Hoạt động này được tổ chức thông qua các buổi sinh hoạt trong và ngoài lớp tùy thuộc vào nội dung và số lượng học sinh tham gia.
Với chương trình học 2 tiết/tuần môn học này sẽ rèn luyện cho các em kỹ năng sống, cùng những kiến thức thực tiễn. Từ đó giúp trẻ dễ dàng ghi nhớ và vận dụng kiến thức vào trong cuộc sống.
Môn học tự chọn
Môn học tự chọn với 2 tiết/tuần tương đương 70 tiết/ năm học. Với môn học tự chọn, các em sẽ được học môn Tiếng Anh trong chương trình. Việc cho học sinh lớp 1 học ngôn ngữ thứ hai ngoài tiếng Việt sẽ giúp các em cảm thấy thú vị và hào hứng hơn trong việc học.
Đồng thời việc học Tiếng Anh từ nhỏ sẽ giúp trẻ có được nền tảng kiến thức cơ bản và tìm được đam mê trong việc học môn Tiếng Anh.
Con hào hứng chinh phục lớp 1 tại The Dewey Schools
Ai cũng muốn lựa chọn cho con mình một ngôi trường có chất lượng đào tạo tốt nhất. Bởi Tiểu học là cấp học được xem như một giai đoạn nền tảng để giúp các em phát triển cho những bậc học tiếp theo. Hiểu được sự quan trọng đó, The Dewey School ra đời với sứ mệnh đảm bảo chất lượng giảng dạy tốt nhất cho các em.
Có gì nổi bật trong chương trình học lớp 1 tại Dewey ?
The Dewey Schools là ngôi trường Song ngữ liên cấp đào tạo từ bậc Tiểu học đến THPT. Đồng thời, chương trình Tiểu học được thiết kế liên kết với trường đối tác Mount Vernon – ngôi trường hàng đầu tại Hoa Kỳ về đổi mới sáng tạo nhằm nâng cao chất lượng giáo dục tại Việt Nam:
- Chương trình nâng cao: với tỷ lệ giảng dạy bằng tiếng Anh chiếm 30% và tiếng Việt là 70%. Đối với môn Tiếng Anh, học sinh sẽ được học 100% với giáo viên nước ngoài.
- Chương trình học song ngữ: các em sẽ được tiếp cận chương trình đào tạo với 48% bằng tiếng Anh và 52% bằng tiếng Việt. Khi chọn học chương trình song ngữ các bạn hoàn toàn có thể tự tin giao tiếp bằng tiếng Việt và tiếng Anh một cách tự tin thông qua các phương pháp giảng dạy khoa học.
- Chương trình quốc tế Adventure: học sinh học chương trình này sẽ được dạy 78% bằng tiếng Anh và 22% bằng tiếng Việt. Việc nâng cao tỉ lệ giảng dạy bằng tiếng Anh sẽ giúp cho các em làm quen với môi trường học tập chuyên nghiệp.
- Chương trình Quốc tế Journey: Với chương trình học chiếm 95% Tiếng Anh. Học sinh bên cạnh tiếp cận với kiến thức một cách khoa học mà còn nâng cao khả năng ngoại ngữ toàn diện, sử dụng thành thạo và làm nền tảng vững chắc cho các cấp học tiếp theo.
Học sinh lớp 1 tại The Dewey School sẽ học gì?
Học lớp 1 tại Dewey, các em sẽ được học tập trong môi trường mang chuẩn quốc tế với với phương pháp giáo dục thực nghiệm cùng cơ sở vật chất hiện đại, đội ngũ giáo viên, chuyên gia có nhiều kinh nghiệm.
Con sẽ được trải nghiệm chương trình lớp 1 tại Dewey với 7 môn học tích hợp bao gồm:
- Chương trình Tiếng Anh: Tích hợp với Xã hội học để các em được tham quan, khám phá những văn hóa mới, trang bị hiểu biết và sáng tạo ra các sản phẩm bằng tiếng Anh.
- Chương trình Khoa học tự nhiên: Trẻ sẽ được khám phá Khoa học theo cách mà các Nhà Khoa học đã làm. Ở bậc Tiểu học, trẻ được cho học phương pháp học để vận dụng nó vào các cấp học tiếp theo.
- Chương trình MDE-STEAM: là sự kết hợp giữa Chương trình khoa học Tiếng Anh và STEAM. Chương trình này tạo điều kiện cho trẻ ứng dụng những kiến thức được dạy trong môn Khoa học vào thực tế. Từ đó trẻ có thể trải nghiệm và thỏa sức sáng tạo ra những sản phẩm ứng dụng được trong cuộc sống.
- Chương trình Toán: thay vì chỉ giảng dạy tập trung vào lý thuyết, các con số thì chương trình Toán lớp 1 tại Dewey luôn hướng tới phát triển về mặt tư duy, khả năng vận dụng kiến thức Toán học trong thực tiễn đời sống.
- Chương trình Nghệ thuật thị giác: không chỉ là môn Mỹ thuật thông thường mà tại The Dewey Schools, môn học này trẻ còn được học tập ở nhiều lĩnh vực khác nhau như: Khám phá Studio, Nghệ thuật hành động, Gốm sứ,…
- Chương trình Nghệ thuật trình diễn: không đơn thuần là hoạt động múa hát bình thường, học sinh sẽ được giảng dạy với nhiều cách khác nhau: Vui chơi cùng âm nhạc, Diễn lại các hoạt cảnh, kể chuyện, đóng kịch, trình diễn,…
- Chương trình giáo dục thể chất: chương trình được áp dụng và thực hiện theo chương trình thể chất của Mỹ, Nhật Bản. Đồng thời còn kết hợp với môn bơi sinh tồn Aquatots nhằm giáo dục được toàn diện về thể chất, tinh thần và trí tuệ cho các em.
Trên đây là toàn bộ những thông tin mà The Dewey Schools cung cấp đến các vị phụ huynh đang lo lắng về chương trình học lớp 1 của con. Hy vọng bài viết này sẽ thật sự hữu ích cho bạn đọc.
Nếu bạn quan tâm đến chương trình học lớp 1 tại The Dewey Schools hoặc có bất cứ thắc mắc nào cần được giải đáp hãy liên hệ với số: 19003293 hoặc truy cập vào website: https://thedeweyschools.edu.vn/chuong-trinh-tieu-hoc-tai-truong-dewey/ để tìm hiểu thêm thông tin chi tiết về chương trình học.